Tranh tụng
Vấn đề thuế TNCN đối với Việt kiều đã nghỉ hưu hồi hương Việt Nam

Tôi là Việt kiều đã về hưu, dự định sẽ hồi hương về Việt Nam. Xin cho biết tôi có phải đóng thuế thu nhập do tiền lãnh hưu bổng của cơ quan an ninh xã hội Mỹ cấp cho tôi không? Xin cảm ơn luật sư.


Việt kiều có quốc tịch nước ngoài có được nhập khẩu tại Việt Nam?

Tôi có bạn trai là Việt kiều đã có quốc tịch Mỹ, bạn tôi đang kinh doanh ở Việt Nam và muốn được nhập khẩu theo tôi. Vậy xin hỏi bạn tôi có được phép nhập khẩu theo tôi không? Nếu nhập khẩu bạn tôi có được cấp CMND không, nếu được thì thủ tục như thế nào?


Việt kiều mua nhà: "Tắc" vì địa phương đòi phải có... sổ hộ khẩu!
Thứ trưởng Bộ Xây dựng Nguyễn Trần Nam khẳng định chính sách cho Việt kiều mua nhà là “cực kỳ thoáng”. Trong khi đó đại diện cho Việt kiều ở Bộ Ngoại giao lại nói rằng tại địa phương lại tắc vì cán bộ hành chính đòi Việt kiều phải có… hộ khẩu!



Quy định về việc thường trú của người đại diện theo pháp luật

Theo quy định tại Điều 22 của Luật Doanh nghiệp, người đại diện theo pháp luật đối với công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần phải được quy định tại Điều lệ doanh nghiệp.


Sẽ có quy định mới đối với xe Việt kiều hồi hương

Bộ Tài chính vừa hoàn thiện dự thảo Thông tư quy định việc NK xe ô tô, xe mô tô theo chế độ tài sản di chuyển của công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài, đã hoàn tất thủ tục đăng ký thường trú tại Việt Nam (thay thế Thông tư 118/2009/TT-BTC). Dự thảo này đang được Bộ Tài chính lấy ý kiến rộng rãi trong xã hội.


Thủ tục cho việt kiều nhập khẩu xe hơi từ Mỹ về VN!

Tôi là một Việt Kiều Mỹ, tôi đã có quốc tịch ở Mỹ. Nay tôi thường xuyên về Việt Nam công tác nên tôi muốn mang xe hơi từ bên Mỹ về Việt Nam. Vậy cho hỏi thủ tục để mang 1 chiếc xe hơi "mới" từ bên Mỹ về là như thể nào? Xin cảm ơn!

 


Thủ tục nhập tịch cho việt kiều

1. Điều kiện hồi hương hoặc nhập tịch Việt Nam

a) Có quốc tịch Việt Nam và mang hộ chiếu Việt Nam. Nếu có quốc tịch Việt Nam, đồng thời mang hộ chiếu nước ngoài hoặc giấy tờ có giá trị thay hộ chiếu nước ngoài thì cần có xác nhận đã đǎng ký công dân tại một cơ quan đại diện ngoại giao hoặc cơ quan lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài.

b) Thái độ chính trị rõ ràng: hiện tại không tham gia hoặc ủng hộ các tổ chức chống phá Tổ quốc, không có hành động chống đối Chính phủ Việt Nam và cộng đồng người Việt Nam ở nước ngoài.

c) Có khả nǎng bảo đảm cuộc sống ở Việt Nam sau khi hồi hương.

d) Có một cơ quan hoặc thân nhân ở Việt Nam bảo lãnh.


Ra nước ngoài sinh sống có được giữ quyền sử dụng đất tại Việt Nam?

Tôi có một miếng đất lúa màu, có sổ đỏ hợp pháp, nay tôi chuẩn bị xuất cảnh sang nước khác sinh sống mà chưa kịp chuyển nhượng cho người khác được. Tôi có thể ủy quyền cho người thân thay tôi làm thủ tục chuyển nhượng hay không?


Việt kiều có được đứng tên quyền sở hữu nhà?

Tôi có ngôi nhà trên đất thổ cư, đã được cấp "sổ đỏ", nay tôi muốn di chúc cho con tôi đang định cư ở nước ngoài có được không? Con tôi có được đứng tên quyền sở hữu ngôi nhà gắn với quyền sử dụng đất khi tôi qua đời hay không?


Giải đáp về vấn đề thừa kế nhà đất do cha mẹ để lại

Ông bà nội tôi để lại cho cha mẹ tôi một mảnh vườn. Cha mẹ tôi sinh được 6 người con và có một con gái nuôi đã mất (trước năm 1975), chỉ còn lại tôi, chị ruột và chị nuôi tôi. Mẹ tôi mất sớm (năm 1969), cha tôi đi lấy vợ khác, khi mẹ kế tôi về làm dâu thì nhà cửa, đất đai đã có sẵn. Cha tôi có thêm 3 người con nữa – 1 nam, 2 nữ, sau một thời gian thì cha tôi qua đời...


Bỏ sót người thừa kế khi chia di sản thừa kế

Cha tôi chết đi có để lại di sản là 2 sổ tiết kiệm trị giá 10 tỷ đồng, không có di chúc. Tôi là con riêng của ba tôi và mẹ tôi. Nhưng cha tôi vẫn còn vợ lớn và 2 người con khác. Sau khi cha tôi mất, tôi nộp đơn khởi kiện bà lớn vì bà không chấp nhận chia di sản cho tôi. Trước đó,  ngày 22/12/2009 bà lớn đã rút toàn bộ số tiền trên mà không có thỏa thuận nào với tôi. Tôi được biết, bà đã làm văn bản thừa kế do tổ chức công chứng trên địa bàn X chứng nhận để được rút tiền. Tôi xin hỏi: tại sao Phòng công chứng X lại chứng nhận văn bản thừa kế đó khi 2 sổ tiết kiệm do ngân hàng ở thành phố Y phát hành (vì theo tôi được biết tài sản ở đâu thì phải công chứng ở tổ chức công chứng thuộc tỉnh, thành phố đó). Điểm làm sai luật thứ hai của công chứng X là cha tôi mất có giấy chứng tử ngày 28/11/2009, theo luật niêm yết 30 ngày thì làm sao ngày 22/12/2009 có giấy chứng nhận để rút. Tôi sẽ được quyền lợi gì trong vụ kiện không?


Mức trợ cấp tai nạn lao động, BNN đối với NLĐ đã hưởng trợ cấp TNLĐ, BNN nhưng lại bị TNLĐ, BNN mới

Mức độ trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BNN) đối với người lao động đã hưởng trợ cấp tai nạn lao động, BNN một lần hoặc hàng tháng, từ ngày 01/01/2007 trở đi bị tai nạn lao động, BNN mới thì mức hưởng trợ cấp được quy định như thế nào?


Ở nước ngoài có được sở hữu nhà thừa kế

Cha tôi lập di chúc để lại căn nhà cho bốn anh chị em chúng tôi, hiện tại bốn anh chị em chúng tôi đều ở nước ngoài thì có quyền sở hữu căn nhà trên không?


Mẹ có quyền lấy lại đất đã chia cho con?

Mẹ tôi có hai thửa đất. Năm 2006 mẹ tôi hứa miệng cho tôi thửa có diện tích 1.050m2 và cho anh tôi thửa có diện tích 950m2. Tôi và anh trai tôi đã được cấp sổ đỏ cùng năm 2006. Năm 2012 mẹ tôi yêu cầu tôi phải cắt thửa chia thêm cho anh trai 300m2. Tôi không đồng ý vì có khi mẹ tôi bảo cho anh ở nhờ đến hết đời anh sẽ trả lại, nhưng có khi mẹ tôi bảo cho anh và phải tách thửa đàng hoàng. Mẹ tôi đã nhờ ấp hoà giải; ấp nói trước cho sao thì bây giờ vẫn giữ nguyên vậy. Mẹ tôi đang tiếp tục gửi đơn ra xã hoà giải và tiếp đó sẽ chuyển đơn ra toà. Hỏi nếu toà thụ lý vụ này và xét xử thì có buộc tôi phải chia thêm đất không?


Hướng dẫn cách đặt tên cho doanh nghiệp
(Quy định tại Điều 31, 32, 33, 34 Luật Doanh nghiệp; Điều 13,14,15,16 
Nghị định 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp)
TÊN DOANH NGHIỆP là hình ảnh, đồng thời là tài sản tạo nên thương hiệu công ty, giúp đối tác có thể tìm kiếm dễ dàng và chính xác, thúc đẩy công việc kinh doanh phát triển, do đó, bạn cần chú ý khi đặt tên tránh sai phạm, nhầm lẫn, và tranh chấp phát sinh về sau.

Những điểm mới cơ bản của Luật Trọng tài thương mại
Ngày 17/6/2010, Luật Trọng tài thương mại số 54/2010/QHXII (có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2011) đã được Quốc hội khóa XII kỳ họp thứ 7 thông qua, thay thế cho Pháp lệnh Trọng tài thương mại năm 2003. Đây là một tín hiệu đáng mừng đối với hoạt động trọng tài thương mại các tổ chức trọng tài ở Việt Nam

Xin nghỉ việc trước tuổi nghỉ hưu

Tôi đã công tác tại một công ty Cổ phần được 20 năm, nhưng tôi vẫn chưa tới tuổi nghỉ hưu (57 tuổi), nay tôi muốn hỏi:
1. Nếu tôi xin nghỉ việc trước tuổi nghỉ hưu thì sẽ được hưởng những chế độ nào của công ty cũng như của bảo hiểm xã hội?
2. Nếu đúng 60 tuổi tôi mới nghỉ thì tôi được hưởng những chế độ như thế nào?


Ký hợp đồng lao động với người đã nghỉ hưu

Tôi muốn ký hợp đồng ba năm với lao động đã nghỉ hưu làm công việc chuyên môn kỹ thuật có được không?

 


Quyết định của Đại hội đồng cổ đông có hợp pháp khi vi phạm trình tự, thủ tục không?

Quyết định của Đại hội đồng cổ đông có hợp pháp khi vi phạm trình tự, thủ tục không?


Thủ tục giải quyết tranh chấp của tổ chức Thương mại thế giới (WTO)
Khi một khiếu kiện đã được đệ trình lên WTO, có hai cách để giải quyết tranh chấp: (i) các bên tìm ra một giải pháp hòa giải thống nhất với nhau, đặc biệt trong quá trình tham vấn song phương và (ii) thông qua phán xử bao gồm cả quá trình thực thi các báo cáo của Ban hội thẩm và Cơ quan phúc thẩm đã được DSB thông qua. Quá trình giải quyết tranh chấp của WTO có thể chia làm 3 giai đoạn như sau: tham vấn, xét xử và thực thi pháp quyết. Trong bài viết này, chúng tôi chỉ trình bày các giai đoạn của quá trình giải quyết tranh chấp của WTO.

Một số vấn đề nhìn từ gốc độ tố tụng trong vụ kiện đầu tiên của Việt Nam tại WTO
Ngày 11/1/2007, Việt Nam chính thức trở thành Thành viên thứ 150 của Tổ chức thương mại thế giới (WTO)[1]. Tư cách Thành viên của WTO cho phép Việt Nam tham gia vào một sân chơi bình đẳng, tiếp cận với thị trường hàng hoá, dịch vụ của các Thành viên khác của WTO trên cơ sở nguyên tắc không phân biệt đối xử, minh bạch và dựa trên luật lệ. Đặc biệt, tư cách Thành viên cũng đem lại cho Việt Nam cơ hội sử dụng cơ chế giải quyết tranh chấp của WTO nhằm chống lại những vi phạm của các Thành viên khác[2].


Mua bán vốn góp trong công ty liên doanh

Công ty Liên Doanh Nhôm Việt Nhật có một số vấn đề liên quan đến việc mua phần vốn góp trong công ty như sau: 1/ Việc thanh toán chuyển nhượng phần vốn góp của nước ngoài (Nhật Bản) cho phía nước ngoài khác (Thuỵ Điển) có thể thực hiện ở nước ngoài được không? Nếu việc thanh toán bắt buộc phải thực hiện tại Việt Nam thì có phải thông qua tài khoản vốn chuyên dùng tại Công ty Liên Doanh Nhôm Việt Nhật hay không? Hay là các bên nước ngoài này mở tài khoản chuyên dùng của họ để thanh toán lẫn nhau. 2/ Khi phía nước ngoài Thuỵ Điển chuyển tiền bằng ngoại tệ (USD) để thanh toán cho phía Nhật Bản thì có phải chuyển sang VND không?


Điều kiện, thủ tục hồi hương của Việt kiều

Tôi có 1 người anh  là Việt kiều Đức hiện đang làm việc cho một công ty tại TP.HCM. Nay anh tôi có nguyện vọng được hồi hương, xin cho chúng tôi biết cần phải làm những thủ tục gì?  Xin cảm ơn!


Kinh doanh dịch vụ trong KCN của DN có vốn đầu tư nước ngoài

Công ty chúng tôi là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài hiện đang mong muốn đầu tư xây dựng và kinh doanh dịch vụ văn phòng cho thuê, phòng trưng bày triển lãm, trung tâm hội nghị, trung tâm thương mại, kho cao tầng trong khu công nghiệp thì phải làm thế nào?


Mức bồi thường khi gây thiệt hại cho tài sản của doanh nghiệp

Khi người lao động có hành vi gây thiệt hại đối với tài sản của doanh nghiệp thì mức bồi thường sẽ là như thế nào? Người sử dụng lao động có quyền cấn trừ tiền lương hoặc tiền trợ cấp thôi việc của người lao động để bù đắp cho khoản thiệt hại mà người lao động đã gây ra không?


Khấu trừ tiền lương nhân viên

Công ty có thể khấu trừ tiền lương của nhân viên không? Nếu có thì áp dụng cho những trường hợp nào?


Quy định về cách thức trả lương cho người lao động

Tôi làm công nhân ở một công ty. Tôi không đi làm vào ngày phát lương và Ban giám đốc không trả lương cho tôi. Vậy tôi muốn hỏi trong Bộ luật Lao động có khoản nào quy định công nhân không đi làm vào ngày phát lương thì không trả lương hay không?


  Tìm kiếm
Đăng ký tư vấn miễn phí

Họ tên
Email
Tiêu đề
File đính kèm
Nội dung
Đối tác
Khách hàng
Công ty Huyndai Vinashin (Khánh Hòa) Công ty Yến Sào Khánh Hòa Công ty TNHH Sản Xuất Ô tô JRD Việt Nam (Phú Yên) Công ty TNHH Long Hiệp (Khánh Hòa) Công ty Marine Farms Vietnam (Khánh Hòa) Chi nhánh Ngân hàng BIDV Khánh Hòa Chi nhánh Ngân hàng Vietcombank Ba Đình (Hà Nội) Công ty cổ phần đầu tư và thương mại Vinaconex (Vinaconex UPGC) Công ty Cổ phần Khử trùng Việt Nam (TP. HCM) Công ty Cổ phần Xây dựng Hiệp Hòa (Phú Yên) Công ty Cổ phần Vinacafe Sơn Thành (Phú Yên)
Thăm gò ý kiến
1. Anh/chị có thường xuyên sử dụng dịch vụ pháp lý của luật sư?



2. Khi có nhu cầu về dịch vụ pháp lý anh/chị thường tìm đến luật sư qua thông tin nguồn nào?




3. Cảm nhận của anh/chị về dịch vụ pháp lý của chúng tôi?



Gửi bình chọn 
 
Lượt truy cập
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN ĐÌNH THƠ
Giấy phép số: 37.01.0002/TP/ĐKHD, Sở Tư pháp tỉnh Khánh Hòa cấp ngày 12/9/2002
Chịu trách nhiệm chính: Nguyễn Đình Thơ
Địa chỉ:119B Ngô Gia Tự - Nha Trang - Khánh Hòa
Điện thoại: 0258. 3511090  /  Fax: 0258. 3510957  /  Email: nguyenlawyer82@gmail.com