Mua bán vốn góp trong công ty liên doanh

Câu hỏi:

Công ty Liên Doanh Nhôm Việt Nhật có một số vấn đề liên quan đến việc mua phần vốn góp trong công ty như sau: 1/ Việc thanh toán chuyển nhượng phần vốn góp của nước ngoài (Nhật Bản) cho phía nước ngoài khác (Thuỵ Điển) có thể thực hiện ở nước ngoài được không? Nếu việc thanh toán bắt buộc phải thực hiện tại Việt Nam thì có phải thông qua tài khoản vốn chuyên dùng tại Công ty Liên Doanh Nhôm Việt Nhật hay không? Hay là các bên nước ngoài này mở tài khoản chuyên dùng của họ để thanh toán lẫn nhau. 2/ Khi phía nước ngoài Thuỵ Điển chuyển tiền bằng ngoại tệ (USD) để thanh toán cho phía Nhật Bản thì có phải chuyển sang VND không?

Trả lời:

1/ Theo quy định tại Điều 5 Thông tư số 131/2010/TT-BTC thì điều kiện đối với nhà đầu tư nước ngoài (tổ chức, cá nhân) khi tham gia góp vốn, mua cổ phần trong doanh nghiệp Việt Nam là có tài khoản vốn đầu tư mở tại ngân hàng thương mại tại Việt Nam. Mọi hoạt động mua, bán cổ phần, chuyển nhượng vốn góp, thu và sử dụng cổ tức, lợi nhuận được chia, chuyển tiền ra nước ngoài và các hoạt động khác liên quan đến đầu từ vào doanh nghiệp Việt Nam đều thông qua tài khoản này.

Do vậy, việc thanh toán chuyển nhượng và thủ tục chuyển nhượng phần vốn góp giữa các bên trong Công ty phải thực hiện tại Việt Nam và thông qua tài khoản vốn đầu tư mở tại ngân hàng thương mại Việt Nam, không phải thông qua tài khoản vốn chuyên dùng tại Công ty.

Trường hợp hoạt động chuyển nhượng vốn của nhà đầu tư nước ngoài có phát sinh thu nhập thì bên nhận chuyển nhượng có trách nhiệm xác định, kê khai, khấu trừ và nộp thay tổ chức nước ngoài theo hướng dẫn tại điểm 3.2 phần E Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành về thuế thu nhập doanh nghiệp.

2/ Về phía nước ngoài Thụy Điển (bên nhận chuyển nhượng) thanh toán chuyển tiền cho phía Nhật Bản (bên chuyển nhượng) thực hiện theo quy định của pháp luật hiện hành về quản lý ngoại hối.

 



  Tìm kiếm
Đăng ký tư vấn miễn phí

Họ tên
Email
Tiêu đề
File đính kèm
Nội dung
Đối tác
Khách hàng
Công ty Huyndai Vinashin (Khánh Hòa) Công ty Yến Sào Khánh Hòa Công ty TNHH Sản Xuất Ô tô JRD Việt Nam (Phú Yên) Công ty TNHH Long Hiệp (Khánh Hòa) Công ty Marine Farms Vietnam (Khánh Hòa) Chi nhánh Ngân hàng BIDV Khánh Hòa Chi nhánh Ngân hàng Vietcombank Ba Đình (Hà Nội) Công ty cổ phần đầu tư và thương mại Vinaconex (Vinaconex UPGC) Công ty Cổ phần Khử trùng Việt Nam (TP. HCM) Công ty Cổ phần Xây dựng Hiệp Hòa (Phú Yên) Công ty Cổ phần Vinacafe Sơn Thành (Phú Yên)
Thăm gò ý kiến
1. Anh/chị có thường xuyên sử dụng dịch vụ pháp lý của luật sư?



2. Khi có nhu cầu về dịch vụ pháp lý anh/chị thường tìm đến luật sư qua thông tin nguồn nào?




3. Cảm nhận của anh/chị về dịch vụ pháp lý của chúng tôi?



Gửi bình chọn 
 
Lượt truy cập
VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN ĐÌNH THƠ
Giấy phép số: 37.01.0002/TP/ĐKHD, Sở Tư pháp tỉnh Khánh Hòa cấp ngày 12/9/2002
Chịu trách nhiệm chính: Nguyễn Đình Thơ
Địa chỉ:119B Ngô Gia Tự - Nha Trang - Khánh Hòa
Điện thoại: 0258. 3511090  /  Fax: 0258. 3510957  /  Email: nguyenlawyer82@gmail.com